| AMD Epyc 7763 | Intel Celeron N4500 | |
| 280 W | Max TDP | 6 W |
| NA | การใช้พลังงานต่อวัน (กิโลวัตต์ชั่วโมง) | NA |
| NA | ค่าใช้จ่ายต่อวัน | NA |
| NA | การใช้พลังงานต่อปี (กิโลวัตต์ชั่วโมง) | NA |
| NA | ค่าใช้จ่ายต่อปี | NA |
AMD Epyc 7763 vs Intel Celeron N4500
AMD Epyc 7763 ทำงานร่วมกับ 643 cores และ 128 เธรด CPU มันทำงานที่ 3.50 GHz base คอร์ทั้งหมดในขณะที่ TDP ถูกตั้งค่าที่ 280 Wโปรเซสเซอร์เชื่อมต่อกับ SP3 CPU SP3 เวอร์ชันนี้มี 256.00 MB บนชิปหนึ่งตัวรองรับช่องหน่วยความจำ 8 DDR4-3200 และคุณลักษณะ 4.0 PCIe Gen 128 เลน Tjunction รักษาให้ต่ำกว่า -- องศา C โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Milan (Zen 3) สถาปัตยกรรมได้รับการปรับปรุงด้วย 7 nm และสนับสนุน AMD-V, SVM ผลิตภัณฑ์เปิดตัวเมื่อวันที่ Q1/2021
Intel Celeron N4500 ทำงานร่วมกับ 2 cores และ 128 เธรด CPU มันทำงานที่ 2.80 GHz base 2.40 GHz คอร์ทั้งหมดในขณะที่ TDP ถูกตั้งค่าที่ 6 Wโปรเซสเซอร์เชื่อมต่อกับ BGA 1338 CPU BGA 1338 เวอร์ชันนี้มี 4.00 MB บนชิปหนึ่งตัวรองรับช่องหน่วยความจำ 2 DDR4-2933 และคุณลักษณะ 3.0 PCIe Gen 12 เลน Tjunction รักษาให้ต่ำกว่า -- องศา C โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Jasper Lake สถาปัตยกรรมได้รับการปรับปรุงด้วย 10 nm และสนับสนุน VT-x, VT-x EPT, VT-d ผลิตภัณฑ์เปิดตัวเมื่อวันที่ Q1/2021
Intel Celeron N4500
เปรียบเทียบรายละเอียด
| 2.45 GHz | ความถี่ | 1.10 GHz |
| 643 | แกน | 2 |
| 3.50 GHz | เทอร์โบ (1 คอร์) | 2.80 GHz |
| เทอร์โบ (ทุกแกน) | 2.40 GHz | |
| ไฮเปอร์เธรด | No | |
| โอเวอร์คล็อก | No |
|
| normal | สถาปัตยกรรมหลัก | normal |
| no iGPU | GPU | Intel UHD Graphics 16 EUs (Jasper Lake) |
| No turbo | GPU (เทอร์โบ) | 0.75 GHz |
| 7 nm | เทคโนโลยี | 10 nm |
| No turbo | GPU (เทอร์โบ) | 0.75 GHz |
| เวอร์ชัน DirectX | 12 | |
| สูงสุด แสดง | 3 | |
| DDR4-3200 | หน่วยความจำ | DDR4-2933 |
| 8 | ช่องหน่วยความจำ | 2 |
| หน่วยความจำสูงสุด | ||
| ECC | No |
|
| -- | L2 Cache | 1.50 MB |
| 256.00 MB | L3 Cache | 4.00 MB |
| 4.0 | เวอร์ชัน PCIe | 3.0 |
| 128 | PCIe lanes | 12 |
| 7 nm | เทคโนโลยี | 10 nm |
| SP3 | เบ้า | BGA 1338 |
| 280 W | TDP | 6 W |
| AMD-V, SVM | Virtualization | VT-x, VT-x EPT, VT-d |
| Q1/2021 | วันที่วางจำหน่าย | Q1/2021 |
Cinebench R23 (Single-Core)
Cinebench R23 เป็นตัวตายตัวแทนของ Cinebench R20 และยังมีพื้นฐานมาจาก Cinema 4 Suite Cinema 4 เป็นซอฟต์แวร์ที่ใช้กันทั่วโลกในการสร้างแบบฟอร์ม 3 มิติ การทดสอบ single-core ใช้ CPU core เพียงตัวเดียวไม่นับจำนวนคอร์หรือความสามารถในการไฮเปอร์เธรด
Cinebench R23 (Multi-Core)
Cinebench R23 เป็นตัวตายตัวแทนของ Cinebench R20 และยังมีพื้นฐานมาจาก Cinema 4 Suite Cinema 4 เป็นซอฟต์แวร์ที่ใช้กันทั่วโลกในการสร้างแบบฟอร์ม 3 มิติ การทดสอบแบบมัลติคอร์เกี่ยวข้องกับแกน CPU ทั้งหมดและใช้ประโยชน์จากไฮเปอร์เธรด
Cinebench R20 (Single-Core)
Cinebench R20 เป็นตัวตายตัวแทนของ Cinebench R15 และยังใช้ Cinema 4 Suite อีกด้วย Cinema 4 เป็นซอฟต์แวร์ที่ใช้กันทั่วโลกในการสร้างแบบฟอร์ม 3 มิติ การทดสอบ single-core ใช้ CPU core เพียงตัวเดียวไม่นับจำนวนคอร์หรือความสามารถในการไฮเปอร์เธรด
Cinebench R20 (Multi-Core)
Cinebench R20 เป็นตัวตายตัวแทนของ Cinebench R15 และยังใช้ Cinema 4 Suite อีกด้วย Cinema 4 เป็นซอฟต์แวร์ที่ใช้กันทั่วโลกในการสร้างแบบฟอร์ม 3 มิติ การทดสอบแบบมัลติคอร์เกี่ยวข้องกับแกน CPU ทั้งหมดและใช้ประโยชน์จากไฮเปอร์เธรด
Geekbench 5, 64bit (Single-Core)
Geekbench 5 เป็นเกณฑ์มาตรฐานข้ามแพลตฟอร์มที่ใช้หน่วยความจำของระบบอย่างมาก หน่วยความจำที่รวดเร็วจะผลักดันผลลัพธ์ได้มาก การทดสอบ single-core ใช้ CPU core เพียงตัวเดียวไม่นับจำนวนคอร์หรือความสามารถในการไฮเปอร์เธรด
Geekbench 5, 64bit (Multi-Core)
Geekbench 5 เป็นเกณฑ์มาตรฐานข้ามแพลตฟอร์มที่ใช้หน่วยความจำของระบบอย่างมาก หน่วยความจำที่รวดเร็วจะผลักดันผลลัพธ์ได้มาก การทดสอบแบบมัลติคอร์เกี่ยวข้องกับแกน CPU ทั้งหมดและใช้ประโยชน์จากไฮเปอร์เธรด
iGPU - FP32 Performance (Single-precision GFLOPS)
ประสิทธิภาพการคำนวณตามทฤษฎีของหน่วยกราฟิกภายในของโปรเซสเซอร์ที่มีความแม่นยำอย่างง่าย (32 บิต) ใน GFLOPS GFLOPS ระบุจำนวนการดำเนินการจุดลอยตัวที่ iGPU สามารถดำเนินการได้ต่อวินาที
Estimated results for PassMark CPU Mark
ซีพียูบางตัวในรายการด้านล่างนี้ได้รับการเปรียบเทียบโดย CPU-Comparison อย่างไรก็ตามซีพียูส่วนใหญ่ยังไม่ได้รับการทดสอบและผลลัพธ์ได้รับการประมาณโดยสูตรลับเฉพาะของ CPU-Comparison ด้วยเหตุนี้จึงไม่สะท้อนค่าเครื่องหมาย CPU Passmark จริงอย่างถูกต้องและไม่ได้รับการรับรองโดย PassMark Software Pty Ltd.
Monero Hashrate kH/s
Monero สกุลเงินเข้ารหัสลับใช้อัลกอริทึม RandomX ตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน 2019 อัลกอริทึม PoW (การพิสูจน์การทำงาน) นี้สามารถคำนวณได้อย่างมีประสิทธิภาพโดยใช้โปรเซสเซอร์ (CPU) หรือการ์ดกราฟิก (GPU) เท่านั้น อัลกอริทึม CryptoNight ใช้สำหรับ Monero จนถึงเดือนพฤศจิกายน 2019 แต่สามารถคำนวณได้โดยใช้ ASIC RandomX ได้รับประโยชน์จากคอร์ CPU จำนวนมาก แคช และการเชื่อมต่อหน่วยความจำที่รวดเร็วผ่านช่องทางหน่วยความจำให้มากที่สุด
ประมาณการการใช้ไฟฟ้า
